सर्वसामान्य गुंतवणूकदारांसाठी ‘म्युच्युअल फंड’ सर्वोत्तम पर्याय!

This image has an empty alt attribute; its file name is header-banner-2.png

By- Shrikant Malewarकोविड महासाथीच्या काळापासून गुंतवणूक पद्धतीमध्ये मूलभूत फरक झाल्याचे दिसून येत आहे. या काळात आपल्या सर्वांनाच बचतीचे महत्त्व लक्षात आले, तर दुसऱ्या बाजूला याच दरम्यान शेअर बाजारात गुंतवणूक करण्याचा सर्वसामान्यांचा कल देखील वाढला आहे. अनेकांनी कोणत्याही अभ्यासाशिवाय आपल्याकडे बचत स्वरूपात किंवा इतर प्रकारात उपलब्ध असलेली रक्कम शेअर बाजारात गुंतविली. या गुंतवणुकीवर घसघशीत परतावा देखील कमावला. त्यामुळे शेअर बाजारात पैसे कमावणे सहजशक्य असल्याचे अनेकांना वाटत आहे.

There has been a fundamental change in investment patterns since the time of Kovid Mahasathi. While all of us have realized the importance of savings during this period, on the other hand, the general public’s tendency to invest in the stock market has also increased. Many have invested in the stock market the amount they have available in savings or other forms without any study. It also earned a decent return on investment. So many people find it easy to make money in the stock market.

This image has an empty alt attribute; its file name is whatsapp-image-2019-07-05-at-8.14.18-pm-3.jpeg

गुंतवणूक करीत असताना आपण नेमक्या कोणत्या प्रकारात गुंतवणूक करीत आहोत, आपले आर्थिक उद्दिष्ट काय आहे, हे समजूनच गुंतवणूक केली पाहिजे. मुळात, शेअर बाजारातील घडामोडींकडे पुरेसा वेळ देणे शक्य नसलेल्या आणि त्यातील चढ-उतारांचा अभ्यास नसलेल्या सर्वसामान्य गुंतवणूकदारांसाठी म्युच्युअल फंड हाच गुंतवणुकीचा सर्वोत्तम पर्याय ठरतो.

When investing, you need to understand exactly what type of investment you are making, what your financial goals are. Basically, a mutual fund is the best investment option for the average investor who is not able to devote enough time to stock market developments and has not studied the fluctuations.

This image has an empty alt attribute; its file name is whatsapp-image-2019-07-05-at-9.42.18-pm.jpeg

सद्यःस्थितीत शेअर बाजार दररोज नवनवीन उच्चांक अनुभवतो आहे. मात्र, त्याचवेळी अनेकांच्या मनात असुरक्षिततेची भावना निर्माण होत आहे. बाजारातील थोड्याशा घसरणीने देखील अनेकांची झोप उडत आहे. तुमचा देखील हाच अनुभव असेल तर तुम्ही आताच सावध होणे गरजेचे आहे. चांगली गुंतवणूक ही नेहमीच तुमची आर्थिक उद्दिष्टे पूर्णत्वास नेऊन भरभराट साधणारी असते.

At present, the stock market is experiencing new highs every day. At the same time, however, many are feeling insecure. Even with a slight decline in the market, many are falling asleep. If you have the same experience, you need to be careful now. A good investment is always about fulfilling your financial goals and prospering.

This image has an empty alt attribute; its file name is picsart_05-15-02.04.38.jpg

पहिल्या ‘लॉकडाउन’दरम्यान शेअर बाजारात प्रचंड अनिश्चितता होती. बाजार भांडवलामध्ये सातत्याने मोठी घसरण होत होती. घसरत्या बाजारात ज्यांनी गुंतवणूक केली, त्यांच्या गुंतवणुकीत एका वर्षात दुपटीपेक्षा जास्त वाढ झाली. जे गुंतवणूक करू शकले नाहीत, त्यांनी मोठी संधी गमावली. सद्यःस्थितीत बाजार त्याच्या उच्चांकीवर असताना ‘प्रॉफिट बुक’ करणे शहाणपणाचे ठरणारे आहे. मात्र, ज्यांना ही संधी मिळाली नाही, ते देखील ‘एसआयपी’च्या (सिस्टिमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन) माध्यमातून त्यांची आर्थिक उद्दिष्टे सहजरित्या पूर्ण करू शकतात. ‘एसआयपी’द्वारे गुंतवणूक करताना शेअर बाजारातील ‘टायमिंग’ साधण्याची आवश्यकता नसते. म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करताना शेअर बाजार उच्चांकीवर असेल, तर एनएव्ही (नेट ऍसेट व्हॅल्यू) जास्त असल्याने कमी युनिट्स मिळतात, तर घसरत्या शेअर बाजारात ‘एनएव्ही’ कमी होऊन जास्त युनिट्स मिळून दीर्घकाळामध्ये ‘बॅलन्स’ साधला जाऊन उत्तम परतावा प्राप्त होतो.

During the first lockdown, there was great uncertainty in the stock market. The market capitalization was steadily declining. Those who invested in the declining market, their investment more than doubled in one year. Those who could not invest lost a great opportunity. It is wise to book a profit at a time when the market is at its peak. However, even those who do not get this opportunity can easily fulfill their financial objectives through SIP (Systematic Investment Plan). Investing through SIPs does not require stock market timing. When investing in mutual funds, the higher the stock market, the higher the NAV (net asset value), the lower the unit, the lower the NAV, the lower the unit and the higher the balance in the long run.

This image has an empty alt attribute; its file name is fiancial_literacy-3.png

सद्यःस्थितीत शेअर बाजाराच्या उच्चांकी कामगिरीने प्रभावित होऊन आंधळेपणाचा मार्ग निवडण्याकडे अनेकांचा कल असताना, राष्ट्रीय शेअर बाजाराच्या (एनएसई) ‘सोच कर, समझ कर, इन्व्हेस्ट कर’ हे कॅम्पेन समजून घेण्याची गरज आहे; अन्यथा दीर्घकाळात तुमच्या गुंतवणुकीला मोठा फटका बसून, नाईलाजाने बँक एफडी, अल्पबचत योजना यांसारख्या प्रकाराकडे जाण्याची मानसिकता तयार होऊन चांगल्या गुंतवणूक पर्यायांपासून दूर राहावे लागते. त्यामुळे गुंतवणूक करण्यापूर्वी त्याचा सखोल अभ्यास करणे महत्त्वाचे आहे. त्यामुळेच ज्ञानार्जनात (ज्ञान/माहिती मिळविण्यासाठी) केलेली गुंतवणूक सर्वोत्तम परतावा देणारी असते, असे नेहमी म्हटले जाते.

At a time when many are inclined to choose the path of blindness, influenced by the high performance of the stock market, the ‘Think, Understand, Invest’ campaign of the National Stock Exchange (NSE) needs to be understood; Otherwise, in the long run, your investment will be hit hard and Nilaja will have to go for bank FDs, small savings schemes and stay away from good investment options. Therefore, it is important to study it thoroughly before investing. That is why it is often said that investing in knowledge acquisition is the best return.

This image has an empty alt attribute; its file name is contact-us.jpg

+91 7020646038

Source Credit: https://www.esakal.com/arthavishwa/know-about-which-shares-to-choose

Scroll to Top